Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1Tản mạn ĐăkCấm Empty Tản mạn ĐăkCấm 15/2/2012, 13:05

Member cấp V
girl_angelMember cấp V

girl_angel

Tản mạn ĐăkCấm Small_1329271163.nv
Tám giờ sáng Chủ nhật, ngày tháng Giêng, trời Kontum hanh hao nắng gió. Những thầy cô trong đoàn đi thăm nhà học sinh trong dịp xuân mới đã đủ mặt trước cổng trường.

TẢN MẠN MIỆT QUÊ ĐĂKCẤM

Ngày 12 tháng 2 năm 2012

Tám giờ sáng Chủ nhật, ngày tháng Giêng, trời Kontum hanh hao nắng gió. Những thầy cô trong đoàn đi thăm nhà học sinh trong dịp xuân mới đã đủ mặt trước cổng trường. Hơn hai mươi phút ngoằn ngoèo trên đường quê Đăkcấm, chúng tôi ghé thăm gia đình học sinh Thảo lớp 12B1. Sân vườn sạch sẽ. Chậu mai vàng trước cửa đang mơn mởn lộc xuân. Giàn khổ qua cuối mùa bên hiên còn lủng lẳng trái đèo. Thảo đi học thêm. Tiếp thầy cô là ba Thảo. Qua trò chuyện với gia đình, Thảo là một học sinh chăm học, có quyết tâm cao. Đêm em thức rất khuya để học, có lúc đến một hai giờ sáng. Gia đình rất chăm lo và hi vọng ở em.
Tản mạn ĐăkCấm 1

Ngược dốc thôn Một, vào nhà Trinh 12B4 và Mai 12B12. Cả hai em đều đi học. Trinh học thêm Toán. Em ước mơ trở thành cô “nuôi dạy trẻ” trong tương lai. Theo mẹ em, Trinh rất yếu quí trẻ thơ. Đó là một trong những phẩm chất tốt giúp em định hướng đúng nghề nghiệp. Còn Mai, theo lời mẹ thì sáng nay em đang theo học lớp “tăng tốc”(Thầy cô đều cười!) tại trường. Ừ! “Tăng tốc” hay “Bổ trợ kiến thức” thì cũng đều để giúp các em “Về đích” cả thôi. Vấn đề là cả hai em đều chịu khó. Gia đình rất quan tâm đến việc học tập của các em…

Quanh co trên những con đường lạo xạo đá cấp phối. Nắng. Bụi. Khô. Mới chín giờ ba mươi mà cây lá các vườn nhà đã héo sũ. Thầy cô vào thăm nhà Hoàng Phương 12B11. Nhìn bức ảnh gia đình treo tường, chợt nhận ra em là một trong “ Ngũ long công chúa” của gia đình. Em đang bế cháu cho chị. Ba mẹ Phương đi buôn bán xa, dặn chị em “ở nhà tiếp thầy cô chu đáo!” Đó là tấm lòng quí mà chị Phương chuyển tới thầy cô. Qua trò chuyện, cảm nhận được sự hỗ trợ đắc lực của gia đình giành cho em…
Tản mạn ĐăkCấm 2
Rời nhà Phương, đến với gia đình Tấn Long 12B10, Thương 12B6, Toàn 12B2. Long có nhà, còn Thương, Toàn đều đi học. Trò chuyện cùng mẹ Long, thấy thời gian tự học ban đêm của em ở nhà còn ít, còn chủ quan. Trong nhà mẹ Long rối rít hỏi chuyện thầy cô. Bên hiên nhà các mẹ, các chị quê đang ngồi bóc vỏ mì củ và rôm rả góp chuyện với thầy cô bên ngoài bằng những câu chuyện về học sinh Đăkcấm đến “cười ra nước mắt”…
Tản mạn ĐăkCấm 3

Nhà Thương trông qua rất bề thế nhưng qua tâm sự của mẹ Thương với cô Chủ tịch công đoàn mới hiểu rằng bên trong gia cảnh của em lẩn khuất bao nỗi niềm...
Tản mạn ĐăkCấm 4

Mẹ Thương tuổi chưa cao nhưng vóc dáng đã chuyển đổi nhiều. Trò chuyện với thầy cô mà mước mắt mẹ em lăn dài trên gò má teo tóp. Đêm mẹ Thương ra trông coi rẫy, Thương ở nhà một mình tự học. Đường xa, nhà không có phương tiện, em đi nhờ xe của các bạn đến trường… Các bạn của em thật tốt! Và em là học sinh có bản lĩnh!

Từ biệt mẹ Thương, chợt thấy gì đó cay cay nơi đáy mắt…

Nhà Toàn khang trang. Không khí Tết còn hiển hiện qua đĩa bánh tiếp đãi thầy cô. Góc học tập của em ngăn nắp nhưng tài liệu tham khảo còn khiêm tốn. Trao đổi với gia đình, thấy em còn phân vân trong việc chọn môn thi trong kì thi ĐH, CĐ sắp đến. Không sao! Còn ba tuần nữa để em tỉnh táo quyết định tương lai của mình.
Tản mạn ĐăkCấm 5

Thôn Ba dần khuất trong vấn vương nỗi niềm. Thôn Hai hiện diện với nhà Như Ý 12B2, Diệu 12B3. Ý có nhà. Diệu đi học thêm chưa về. Ý và Diệu đều có năng lực học tập. Theo ba Ý, em dự thi vào các trường ĐH có mức điểm “rẻ rẻ” ( Thầy cô đều cười!). Em học chăm, đêm học đến mười một, mười hai giờ mới đi ngủ. Diệu dự định thi Kiến trúc. Ngoài giờ học, em phụ giúp gia đình bằng việc chăm sóc các em, dọn dẹp cửa nhà. Gia đình rất quan tâm và tạo điều kiện cho em.

Mười một giờ hai mươi tới nhà Lâm, chặng dừng chân cuối cùng. Lâm cả buổi sáng hôm nay làm Hướng dẫn viên “bất đắc dĩ”. Ngôi nhà Lâm được bao bọc bởi những vườn cây dày khít, râm mát. Qua trao đổi với ba mẹ em, thấy được sự giáo dục “nghiêm khắc” của gia đình. Em ở trường tính tình rất “lém” nhưng việc nhà lại rất “chỉn chu” từ chuyện cơm nước đến dọn dẹp sân vườn… Gia đình rất chăm lo tương lại của Lâm, dự định cho em thi vào Phân hiệu ĐH Đà Nẵng tại Kontum.
Tản mạn ĐăkCấm 8

Kết thúc chuyến thăm bằng bữa cơm đầm ấm nghĩa tình ở nhà Lâm mà thầy cô khó lòng từ chối!

Một giờ hai mươi thầy cô rời miệt quê Đăkcấm. Trở trăn những gia đình các em chưa kịp ghé thăm…Thôi thì…Hẹn lại dịp sau!

Nắng soi dấu từng giọt mồ hôi lấp lánh rỉ thấm những con đường. Còn chút gì đọng lại…

Có lẽ tình đời, tình người dịu mát, mênh mang!

Nguyễn Tấn Dũng
theo nguồn web.kontum.edu.vn/duytan/

2Tản mạn ĐăkCấm Empty Re: Tản mạn ĐăkCấm 15/2/2012, 14:49

TRƯỞNG BỘ ĐIỀU HÀNH
]\[0 L0\/eTRƯỞNG BỘ ĐIỀU HÀNH

]\[0 L0\/e

tem cà rem
ôi đại ka b8 ở đâu củng thấy hết trơn

3Tản mạn ĐăkCấm Empty Re: Tản mạn ĐăkCấm 15/2/2012, 14:55

SÁNG LẬP DTS
[kool][boy]™SÁNG LẬP DTS

[kool][boy]™

Sư phụ của Lâm tặc đăk cấm bị papa Lâm tặc đăk cấm chuốc bia kìa há há Tản mạn ĐăkCấm 1805953252

http://vn.360plus.yahoo.com/deptrai_hocgioi_chinhla_koolboy

4Tản mạn ĐăkCấm Empty Re: Tản mạn ĐăkCấm 15/2/2012, 18:10

QUẢN TRỊ CẤP CAO
Lâm TặcQUẢN TRỊ CẤP CAO

Lâm Tặc

pữa đó ăn nhanh quá không kịp ngồi lại

nên không đc chụp. hix

5Tản mạn ĐăkCấm Empty Re: Tản mạn ĐăkCấm 16/2/2012, 16:48

QUẢN TRỊ VIÊN
lovelorn4everQUẢN TRỊ VIÊN

lovelorn4ever

Thầy Dũng viết hay nhĩ....
"Còn Mai, theo lời mẹ thì sáng nay em đang theo học lớp “tăng tốc”(Thầy cô đều cười!) tại trường" :) Mẹ bạn này cũng khéo nói thật!!

6Tản mạn ĐăkCấm Empty Re: Tản mạn ĐăkCấm 18/2/2012, 12:09

TRƯỞNG BỘ ĐIỀU HÀNH
º•ÖÑL¥_¥Öu•ºTRƯỞNG BỘ ĐIỀU HÀNH

º•ÖÑL¥_¥Öu•º

Thầy Dũng là numberone

7Tản mạn ĐăkCấm Empty Re: Tản mạn ĐăkCấm 20/2/2012, 10:25

QUẢN TRỊ CẤP CAO
Lâm TặcQUẢN TRỊ CẤP CAO

Lâm Tặc

hk. thầy Nghĩa mới là NO.1

8Tản mạn ĐăkCấm Empty Re: Tản mạn ĐăkCấm 20/2/2012, 12:19

TRƯỞNG BỘ ĐIỀU HÀNH
º•ÖÑL¥_¥Öu•ºTRƯỞNG BỘ ĐIỀU HÀNH

º•ÖÑL¥_¥Öu•º

Gốm......đi hỏi các học sinh ở các trường xem.....tên tuổi Dũng nổi trội hay Nghiã nổi trội mà la to....đc kái mèo khen mèo dài đuôi...

9Tản mạn ĐăkCấm Empty Re: Tản mạn ĐăkCấm 20/2/2012, 18:21

QUẢN TRỊ CẤP CAO
Lâm TặcQUẢN TRỊ CẤP CAO

Lâm Tặc

thì bên đó cũng tự khen đó thui

trách ai đc

nổi tiếng chưa chắc đã bằng ng kém tên tuổi hơn. hjhj

kẻ 8 lạng người nữa cân thôi. tất nhiên Đại ka Nghĩa 8 lạng . hjhj

10Tản mạn ĐăkCấm Empty Re: Tản mạn ĐăkCấm 21/2/2012, 13:03

QUẢN TRỊ VIÊN
—╬ஓºkillerºஓ╬—QUẢN TRỊ VIÊN

—╬ஓºkillerºஓ╬—

sao thầy cô chỉ đi dakcam thui za ta :shock:

11Tản mạn ĐăkCấm Empty Re: Tản mạn ĐăkCấm 21/2/2012, 18:13

TRƯỞNG BỘ ĐIỀU HÀNH
]\[0 L0\/eTRƯỞNG BỘ ĐIỀU HÀNH

]\[0 L0\/e

—╬ஓºkillerºஓ╬— đã viết:sao thầy cô chỉ đi dakcam thui za ta :shock:
mỗi tuần thầy cô đi 1 nơi bạn ak
vì thời gian ko cho phép nên ko thể cùng 1 ngày đi nhiều nơi đc

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]